San sẻ yêu thương cuối đời của các cụ già bán vé số

on Wed Aug 16, 2017 7:50 pm

Nụ cười của bà lão không còn tỏa nắng như thời con gái vì dấu ấn của thời gian, khuôn mặt nhăn nheo, làn da như chai sạm giữa cái nắng, cái gió khắc nghiệt, nhưng ở bà vẫn toát lên được vẻ đằm thắm rất dịu dàng của một bà lão phúc hậu.

Đó là dì Hai, cuộc sống khó khăn, dì bôn ba từ miền Trung xa xôi vào Nam để kiếm tiền để nuôi thân. Dì kể về hoàn cảnh ngày xưa của dì với niềm tự hào, lẫn chút bi thương. Gia đình nghèo, khi ba mẹ mất, dì phải chạy đôn chạy đáo kiếm tiền lo cho các em ăn học thành tài. Thời ấy, cũng có nhiều người đến dạm ngõ, nhưng dì đều dẹp thứ tình riêng của bản thân, bởi dì có tâm nguyện, các em chưa thành tài và lập gia đình thì dì vẫn ở vậy.

Tuy nhiên khi lo các em ổn định cuộc sống, ngoảnh lại dì đã già. Không thể cứ sống dựa mãi vào em mình, dì chọn cách ra đi tìm một nơi bình yên. Nhiều đêm nằm, tủi thân dì đã nói giá như ngày xưa dì lấy chồng thì bây giờ không phải cô đơn, hiu hắt một mình. Dì rất cần một mái ấm, nơi có tiếng cười đùa của những đứa trẻ và cần lắm một bờ vai vững chãi của đàn ông.

Dì tâm sự: "Nhưng mọi thứ đã qua rồi, ai cũng có số phận cô à, dù sao tôi còn may mắn hơn nhiều người vì còn lành lặn, khỏe mạnh có thể tự lo được cho bản thân đã là một niềm vui lớn".

Tình cảm nhẹ nhàng của cặp vợ chồng già đi bán vé số

Xem nhanh: Dự đoán XSMT hôm nay chính xác để biết chuẩn xác con số may mắn trúng Jackpot xổ số kiểu Mỹ tại Việt Nam và các thông tin liên quan đến xổ số Mega Millions của Mỹ nhé.

Cụ bà cất lên giọng nói thật nhẹ nhàng: "Hôm nay anh bán vé số về sớm vậy? Mọi khi hơn 5 giờ anh mới về đến mà".

Chưa để cụ bà nói hết câu, cụ ông chen ngang vào với giọng rất vui vẻ, hân hoan: "Bà biết không, hôm nay tôi gặp may, tình cờ gặp lại người quen, họ mua giúp tôi hết một xấp vé số. Trời thương, trước khi rời đi, ông ta còn đưa tôi một ít tiền để tiêu vặt. Bà xem, tôi có vui hay không".

Ông còn nắm lấy tay bà, nhẹ nhàng nói: "Thời tiết bây giờ thay đổi lắm, mưa nắng thất thường, đêm hôm lạnh lẽo. Tôi mua cho bà tấm áo, mặc để giữ ấm, bà đừng có từ chối tôi buồn nghen!".

Hai mái tóc đã bạc trắng, đứng nói chuyện với nhau vào lúc chiều tà, bất chợt khiến lòng người ấm áp. Đâu đó vẫn còn cái tình, cái nghĩa, len lỏi vào đời sống của những con người có thân phận không may mắn.

Hay trường hợp của cụ Nguyễn Thị Quế (76 tuổi) và cụ Trần Thị Anh (86 tuổi, quê xã Quế Lộc, huyện Nông Sơn, tỉnh Quảng Nam) ở 2 quê khác nhau, trước đó không hề quen biết, cùng chung cảnh tha hương nhặt ve chai, bán vé số, không bà con, họ hàng nên thương yêu, đùm bọc nhau như chị em ruột thịt.

Cụ Trần Thị Anh (nằm) và bà Nguyễn Thị Quế trong căn nhà trọ

Xem thêm: https://www.linkedin.com/company/xsktmt-kqxsmtr-sxmt-ket-qua-xo-so-mien-trung-truc-tiep-hom-nay

Trong căn nhà trọ nhỏ tại hẻm 250/36 Nguyễn Công Trứ, phường An Hải Đông, quận Sơn Trà, TP.Đà Nẵng, cụ Anh nằm trên tấm nệm cũ nhìn người bạn già cảm kích. Cụ cho biết hơn 5 năm trước, do không con cháu, cụ lặn lội từ quê ra Đà Nẵng bán vé số, nhặt ve chai kiếm sống. Một thời gian sau, thấy cụ Anh tuổi cao, sống chết không biết lúc nào, chủ nhà trọ lấy lại phòng. Thấy cụ Anh nằm co ro nơi góc chợ tối tăm, thương người cùng cảnh ngộ, bà Quế đưa cụ về ở chung nhà trọ với mình. Thế nhưng, chỉ được một thời gian, họ bị chủ nhà trọ lấy lại phòng cũng vì lý do tuổi già. May mắn là họ tìm được căn nhà trọ của một người tốt bụng và sinh sống đến nay.

Tháng 7/2015, trong lúc bán vé số trên vỉa hè đường Nguyễn Công Trứ, cụ Anh bị 2 thanh niên đi xe máy tông gãy chân trái. Do tuổi cao, sức yếu, có vấn đề về tim mạch, chi phí điều trị cao lại không có thẻ BHYT nên cụ chỉ được bó bột. Từ đó đến nay, cụ nằm một chỗ, mọi sinh hoạt cá nhân đều cậy nhờ bà Quế giúp.

Mỗi ngày, bà Quế tranh thủ dậy sớm đi bán vé số, nhặt ve chai kiếm tiền ăn, thuốc thang cho cả 2 người rồi về nhà chăm sóc cụ Anh.

Bà Quế bày tỏ: "Tôi cố gắng chăm sóc cho bà Anh được ngày nào hay ngày ấy. Nhiều đêm trái gió trở trời, bà Anh lên cơn sốt, vết thương hành hạ khiến bà đau đớn gào khóc, tôi phải thức trắng đêm chăm sóc. Có lúc khổ quá, tôi cũng muốn buông xuôi nhưng lại không đành lòng vì tôi thương bà như chị ruột của mình".

Những khi 2 người đều bệnh không đi bán vé số được, chính quyền địa phương, hàng xóm lại đến hỏi thăm, người giúp gạo, người giúp thức ăn hoặc hỗ trợ ít tiền...

Bạn có thể xem ngay: XSMTRUNG trực tiếp để biết được con số may mắn trong ngày.

Chúc bạn thành công!

Quyền hạn của bạn tại chủ đề này

You cannot reply to topics in this forum

RaoVat Ads

được tài trợ

Vừa cập nhật